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    TAARIFA KWA UMMA 

WITO KWA WATUMIAJI WA KAZI SANAA NA MAANDISHI 

 

Dar es Salaam - 13 Mei, 2026 
 

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 

Hakimiliki na Hakishiriki Sura 218 Rekebu ya 2023, kwa mujibu wa Sheria hiyo COSOTA ina 

wajibu wa kulinda na kutetea haki mbalimbali za wabunifu kwa kusimamia masuala ya 

Hakimiliki na Hakishiriki.  

 

Kwa mujibu wa kifungu cha 45 cha Sheria hiyo matumizi ya kazi za hakimiliki na hakishiriki 

kinyume na taratibu za kisheria ni kosa. Mtu atakayebainika kufanya kosa hilo Ofisi inaweza 

kumtoza faini isiyozidi shilingi milioni ishirini (20,000,000) au kifungo kisichozidi miaka mitano, 

au vyote kwa pamoja. 

 

Hivyo ili kuepuka migogoro isiyo ya lazima COSOTA inatoa wito kwa wadau wote wa kazi za 

wabunifu ikiwemo vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kuhakikisha kuwa kazi 

wanazotumia kwenye vyombo vyao zina vyeti vya uthibitisho wa umiliki wa kazi (Copyright 

Clearance Certificate) kutoka COSOTA na kuhakikisha kuwa matumizi yoyote yanafanyika kwa 

ridhaa ya mmiliki au kwa leseni halali. 

 

Aidha, COSOTA inatoa wito kwa wabunifu wote kusajili kazi zao kwani usajili ni hatua muhimu 

ya kuimarisha ulinzi wa kazi zao na kutoa uthibitisho wa umiliki. Vilevile kwa kazi 

zinazowasilishwa kwaajili ya usajili ni lazima zizingatie Mila, Desturi na Utamaduni wa 

Mtanzania, kinyume na hapo hazitasajiliwa. 

 

Kwa pamoja tuendelee kulinda na kuthamini ubunifu kama nguzo ya maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. Kwa ufafanuzi zaidi  wasiliana nasi kupitia na namba ya simu 0738 015 014 au 

unaweza kutuma barua pepe kupitia barua@cosota.go.tz. 

                     

Imetolewa na:                                           

                                                                Anitha Jonas 

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma 

              JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA    

WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 

              OFISI YA HAKIMILIKI TANZANIA 
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